![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqyWYG0540fW0gu79bwjuo4qSThUPVyg3eB7jRiQph8TN-1R4grI4yhz8GZQygCrLCiPINe_FySOBYBJUuolXpCe27C4iD4jHhpKRfHJm4ESnqc_bsRTPfff0lVcWgfTLD3h6e4j3uPgdH_sPT7PZutkB9Q3jZcauwZPDMOchQx6D3cK7VC2XRo385M-M/s16000/1714030142543.jpg)
อธิการบดี รองอธิการบดี ผอ.หน่วยงานของสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ในงาน KMITL TEAM Meet and TALK ปีที่ 2 ถึงแนวนโยบายการบริหารงานเพื่อขับเคลื่อนสู่การเป็น The World Master of Innovation หรือ “ผู้นำนวัตกรรมระดับโลก” และการปรับเพิ่มหลักสูตรให้นักศึกษาเป็น global citizen รวมทั้งเรื่องสวัสดิการ สิ่งอำนวยความสะดวก โดยกิจกรรม มีผู้บริหาร คณบดี คณาจารย์ บุคลากรปัจจุบัน ผู้เกษียณ รวมทั้งตัวแทนนักศึกษา และศิษย์เก่าเข้าร่วมงานคับคั่ง เมื่อวันที่ 23 เมษายน 2567 ที่ผ่านมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7chUjrdg-2p6fKP7xg5a5Q-QiEyviy3riWYrc0h7asptQ0xGSyfyAYooyewSrabeBqXM-KRWMeIFE_zwnl0RvSSKeaSncPAo77AJuXM18h-0iM6DxP4Og3sk0sUqUvvFSB32u5iGOjsApRBOaWr5c2rDwt-FgiVs3_JZ77ZV2BjEvQlONgBfwOBF-1eM/s16000/1714030144568.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEOoPS2t9Kn_Q_0aH95X_n1-JbS_FXTJEvwk7N6YzNmUHhPIaUGO7AbswCLIFX195sdAnBFg4Z3YoBbGrshS44kqjP2U-F7ALK2glgD4QiQ7_mSOAol-7f8kiZnn-LDgHAmYHZdHJu-LoiYNeCNRP_xI49T9GY7verUc8GWtQUp9NDOh0nX89FbFaMRac/s16000/1714030147237.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOzN4TRMRo5qGRfBNnxuMViFZ-bikpmA6U4Z3Z0EQrQeOWA0mB08SSonLv8-E_GltEN1aad2v0FXPHhkKiaeB2dHfoBh5zD0j16Ke0BF1jL5VpX_QheTyBjvtbOHi2CYSEjQMl6wxdCEiM2J9p8hihkrL1stBhrpkx8K1m9X-WDFvOTQfK11PTRTZPOXM/s16000/1714030147675.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiLdR8dmWyjWr3x1hcC6ubbjRbbWbS4-itkPiGF79bnJKj0njsnwUHIWdUAeM_vguxdhyphenhypheniVMWffF5avIgtDa14g6-jGerXTCRFzSC9cw83GZTPKKFE4WSs1HZSB36Lz7XQPSzBfKwgsMCVQCzRDHXBjYkUS_ebOD8uEzK7Jw2OTosaVx9un_fRS2jaTNyY/s16000/1714030148191.jpg)
รองศาสตราจารย์ ดร.คมสัน มาลีสี อธิการบดี สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) กล่าวแสดงวิสัยทัศน์ในงาน KMITL TEAM Meet and TALK ปีที่ 2 ว่า ในโอกาสครบรอบ 1 ปี ที่ได้เข้ามาดำรงตำแหน่งอธิการบดี แนวทางการทำงานในระดับนโยบายยังคงมุ่งเน้นการขับเคลื่อน ตามที่ให้คำมั่นไว้ ซึ่งการดำเนินงานที่ผ่านมามีหลายมิติที่ทำไปพร้อมกัน ได้แก่ มิติของสถาบัน คือ การขับเคลื่อนสู่ Digital Smart Green University ภายใต้หน่วยงานที่พร้อมทำงานเชิงรุก ได้แก่ SCIRA , KDMC ผสานพลังกับทีมกายภาพและสิ่งแวดล้อมของสถาบัน เพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียว ใช้พลังงานทางเลือก ลดปริมาณขยะพลาสติก เพิ่มพื้นที่จอดรถ เพิ่มสิ่งอำนวยความสะดวก และการบริการที่สะดวก รวดเร็ว ปลอดภัยมิติของการพัฒนาบุคลากร งานวิชาการ งานวิจัย คือ การวางแนวทางการดูแลบุคลากรทุกคนให้มีความก้าวหน้ามั่นคงในการทำงาน ทั้งสายวิชาการ และสายสนับสนุน รวมถึง การดูแลสวัสดิการ ชีวิตในฐานะครอบครัว พร้อมเพิ่มสิทธิประโยชน์ และสวัสดิ์การให้กับบุคลากร นักศึกษา ซึ่ง สจล. มีแนวทางทั้งการพัฒนาสนับสนุนงานวิจัยสู่นวัตกรรม และต่อยอดเชิงพาณิชย์ โดยเฉพาะการปั้น Holding Company ให้กับอาจารย์ที่มีผลงานและมีโอกาสก้าวสู่ความสำเร็จในฐานะผู้ประกอบการเช่นกัน มิติของการการเรียนการสอน โดย สจล. ให้ความสำคัญกับการปรับและเพิ่มหลักสูตรให้นักศึกษาเป็น global citizen โดยจะมีการสร้างหลักสูตรทันสมัยตรงความต้องการของตลาดปรับได้ตลอดเวลา สนับสนุนการเรียนการสอน พัฒนาทักษะ เน้นการปฏิบัติจริง ผลักดันให้นักศึกษาเริ่มทำโปรเจค ตั้งแต่ ปี 1 เน้นทักษะการปฏิบัติ การแก้ปัญหา และการสร้างพื้นที่เรียนรู้ร่วมกันของทุกคณะ ส่งเสริมนักศึกษาสู่การเป็นนวัตกร เป็นผู้ประกอบการ มีศักยภาพสามารถแข่งขันได้ในระดับโลกได้
ซึ่งเรามีการขับเคลื่อนงานด้วยค่านิยมหลัก FIGHT คือ FUTURIST มุ่งสร้างอนาคต ผลิตนักศึกษา บัณฑิต ยกระดับสถาบันการศึกษาสู่ผู้นำด้านนวัตกรรม, Ignite เราจะพัฒนาอย่างต่อเนื่องทั้ง re skills / up skills/ และสร้าง New Skills, Greatness คือ การรุกทำงานอย่างเต็มที่ ด้วยศักยภาพของเรา และสร้างผลงานที่ดีที่สุด, Honor คือ การทำงานด้วยความเคารพกัน ให้เกียรติกัน, Team Spirit คือ การสร้างทีมทำงานที่แข็งแกร่งในทุกหน่วยงาน เราคือทีมเดียวกันพร้อมทำงานเชิงรุกอย่างเต็มที่ และมีความสุขไปด้วยกัน
No comments:
Post a Comment