![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEjcFXFL1ddPGzMcbLo-UQ-PSwE3ta6cmliHxI3jy5Z5ugKwVGaxFKqf9nFlURhgVR81-XATOWc9FDqfD5LqZCJwHFf3iAKGr8bMHfLgupP4G6dGzNNWxHghGwaJPYOm1T29tWS2vNVc7x0mbj9NbdfNr4y0Ye4KjCx-5qlZQoGy9zci3l4whP6KwiOMN3Rw=s16000)
เมื่อวันที่ 6 มกราคม 2567 สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม พร้อมด้วย มหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง ลงพื้นที่ติดตามผลการดำเนินงานโครงการ เรื่อง “การร่วมสร้างนวัตกรรมการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมในชุมชน ตำบลปงยางคก ด้วยทักษะวิศวกรสังคม” ซึ่ง วช. ให้การสนับสนุนการบ่มเพาะวิศวกรสังคมดวยวิจัยและนวัตกรรม
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ได้สนับสนุนทุนวิจัยแก่มหาวิทยาลัยราชภัฏ 38 แห่งทั่วประเทศ ในการบ่มเพาะวิศวกรสังคมด้วยกระบวนการวิจัยและนวัตกรรม เพื่อแก้โจทย์ปัญหาเชิงพื้นที่ โดยอาศัยแนวทางกระบวนการ “วิศวกรสังคม” โดย วช.สนับสนุนให้มีกระบวนการนำวิศวกรสังคมที่ผ่านการบ่มเพาะนำความรู้ไปพัฒนาพื้นที่ด้ยวิจะยและนวัตกรรม โดย มหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง ได้เลือกประเด็นการท่องเที่ยว ในพื้นที่ตำบลปงยางคก อำเภอเมืองห้างฉัตร จังหวัดลำปาง ให้วิศวกรสังคมมาร่วมพัฒนาโจทย์และการปฏิบัติงานร่วมกับท้องถิ่นได้อย่างมีส่วนร่วม และมีความเข้มแข็งเป็นตนแบบที่ดีเป็นอย่างยิ่ง
ผศ.ปริตต์ สายสี รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษา กล่าวรายงาน กล่าวถึง การให้ความสำคัญและการสนับสนุนงานวิศวกรสังคมของมหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง ซึ่งขณะนี้ ผลงานของการดำเนินงานของวิศวกรสังคมในโครงการที่พื้นที่ปงยางคก จ.ลำปาง ได้มีผลสำเร็จที่ดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEi5uB0m01I2fUpMkCp4h128KErfEc9ON0DLXzenYugXUVMVdatuuAiF3q9ryjZZWMQTM-jUjplsOwgqFA-6WwqCMRajmCq9maehF9rCIGzTHFl3om6mW9DVa1vsdB4pFnqH4cGtcA6XYwSPJNBIpdDNPY4VEVZo-XKFy48FZer2_jLvW-CX39U-G9MdjHX7=s16000)
ผศ.ดร.นิศากร สุวรรณ หัวหน้าโครงการวิจัย กล่าวว่า ได้ดำเนินการพัฒนาเชิงพื้นที่ด้วยกระบวนการวิศวกรสังคม มหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง ได้เข้ามาแก้โจทย์ปัญหาเชิงพื้นที่ โดยอาศัยแนวทางกระบวนการวิศวกรสังคม ผ่านรูปแบบกิจกรรมทั้ง 4 กิจกรรม ได้แก่ กิจกรรมที่ 1) การบ่มเพาะและพัฒนาทักษะวิศวกรสังคม โดยใช้เครื่องมือ 5 ชิ้น กิจกรรมที่ 2) การพัฒนานวัตกรรมร่วมสร้างโดยบูรณาการทักษะ 4 ประการ กิจกรรมที่ 3) การติดตามประเมินผลและถอดบทเรียน และ กิจกรรมที่ 4) การนำส่งองค์ความรู้เทคโนโลยี นวัตกรรมสู่กลุ่มเป้าหมาย เพื่อร่วมสร้างนวัตกรรมการท่องเที่ยวให้ปงยางคก จังหวัดลำปาง ให้เป็นที่รู้จักแก่นักท่องเที่ยว อาทิ การสร้างสรรค์บทเพลงพื้นถิ่น เพลงขอเชิญแอ่วปงยางคก การออกแบบท่าฟ้อนรำที่เป็นเอกลักษณ์ของปงยางคก ฟ้อนปูรณฆฏะและการจัดทำของที่ระลึก ถุงผ้าจากปงยางคก ที่มีการเพ้นท์ลวดลายภาพของหม้อปูรณฆฏะ จากสถานที่สำคัญวัดปงยางคก ซึ่งเป็นที่ตั้งของวิหารเจ้าแม่จามเทวี ที่เป็นเอกลักษณ์ ของตำบลปงยางคก จังหวัดลำปาง เพื่อเชิญชวนนักท่องเที่ยวให้มาท่องเที่ยวในพื้นที่จังหวัดลำปาง นำไปสู่การพัฒนาพื้นที่ด้วยวิจัยและนวัตกรรม และพัฒนชุมชนท้องถิ่นตามปรัชญาขอมหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง มหาวิทยาลัยเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น ต่อไปในอนาคตได้อย่างยั่งยืน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEh-ki-161F1FD-_rEuE1LC35ZEl4zzVj8nhTAEhpxVpOYAC7PxhNI91RYFaQ6JIopPmKZDJMz6GckBwrEr0jz3bdLqXNkkGjCBf7rAjhLiKSozlz1J16CHehFTs_AbMw8ZMZGaC7rX7MIyWrgWHsDt14YHgyEtGfGfAHgj60m4qBws2MD8JkmNWzPWVcaU7=s16000)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEiQ7YAAcWG1vnvXRu0OCxw0cdYJkBs2JZG7y5GqgBIpMowsCVuc_GB0XuobIDYznE_ZdE7CDIYhou3eOLS_8SDIsLTg9eQqnvC1t02qrsKOxNYMx0w_MeHtfHUcEGD_8W-d50BRlgG50VJY9Qhae-tKj2JBohZXdBcOxD2l7Kf69-vESt4XBre35xYLU5Rs=s16000)
ทั้งนี้ คณะผู้บริหาร ผู้ทรงคุณวุฒิ วช. คณะนักวิจัย ได้ร่วมกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็นผลสำเร็จจากการดำเนินโครงการดังกล่าว และลงพื้นที่วัดปงยางคก เพื่อรับฟังความคิดเห็นและต่อยอดองค์ความรู้ต่อไป
No comments:
Post a Comment