วัดไทรใหญ่” ตั้งอยู่ใกล้กับที่ว่าการอำเภอไทรน้อย จังหวัดนนทบุรี เป็นวัดเก่าแก่ของ อ.ไทรน้อย ซึ่งเดิมมีชื่อว่า วัดมหานิโครธาราม คำว่า “มหา” หมายถึง ใหญ่ ส่วน “นิโครธ” หมายถึง ต้นไทร มาในภายหลังก็เปลี่ยนชื่อเป็น “วัดไทรใหญ่” เพื่อให้เรียกได้ง่ายขึ้น ปัจจุบันมีพระครูวิสุทธินนทคุณ เป็นเจ้าอาวาส และ พระปลัดอนันต์ อานันโท เป็นผู้ช่วยเจ้าอาวาส
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/1-31.12.23-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88-02_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/20_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/19_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/5_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/6_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/7_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/8_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/9_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/10_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/15_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/14_resize_0.jpg)
บริเวณที่ตั้งวัดไทรใหญ่นั้น และอยู่ติดริมคลองพระพิมล มีการตั้ง “ตลาดน้ำไทรน้อย” ขึ้น จากความร่วมมือร่วมใจของภาครัฐและชาวบ้าน ที่เปิดขายเป็นตลาดน้ำให้คนที่มาไหว้พระและประชาชนทั่วไปได้มาเที่ยวกัน
ตัวตลาดน้ำไทรน้อยนั้นตั้งอยู่เลียบคลองพระพิมล มีชาวบ้านนำผลผลิตของตนมาจำหน่าย ทั้งของกินของใช้อาหารขนมพื้นบ้าน ต้นไม้ พืชผักสดๆ และผลไม้ที่ปลูกจากสวน ทำให้ชาวบ้านในอำเภอไทรน้อยส่วนหนึ่งมีรายได้เพิ่มขึ้นนอกจากนี้ ยังมีแพที่ยื่นลงไปในน้ำ สำหรับยืนให้อาหารปลาบริเวณท่าน้ำอีกด้วย
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/22_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/21_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/24_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/26_resize_0.jpg)
![](https://thainews.world/wp-content/uploads/2024/01/29_resize_0.jpg)
ที่ตลาดน้ำไทรน้อย มีบริการอาหารตามสั่ง ร้านก๋วยเตี๋ยว ขนมจีน ให้นั่งกินกันบนแพริมน้ำอีกด้วย
“วัดไทรใหญ่” และ “ตลาดน้ำไทรน้อย” ตั้งอยู่ที่ ต.ไทรน้อย อ.ไทรน้อย จ.นนทบุรี การเดินทางหากมาจากถนนรัตนาธิเบศร์ ให้ตรงมาจนถึงสามแยกบางใหญ่ ขึ้นสะพานวงแหวนเลี้ยวมาทางขวา มุ่งหน้า อ.บางบัวทอง แล้วตรงมาเรื่อยๆ ผ่านบิ๊กซี หมู่บ้านบางบัวทอง ผ่านซอยวัดลาดปลาดุก เลี้ยวซ้ายเข้าถนนบ้านกล้วย-ไทรน้อย (มีป้ายบอกทางไปตลาดน้ำไทรน้อย) ตรงเข้าไปเรื่อยๆ ประมาณ 13 กิโลเมตร ก็จะเห็นบริเวณที่จอดรถของตลาด
“ตลาดน้ำไทรน้อย” จะเปิดเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์ เปิดขายตั้งแต่เวลา 08.00-16.00 น.
No comments:
Post a Comment