![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEinhoxYFrKTO6xvSm3ONzL7HEUPA5KFMxr1jA7jmIvks1UbPk43uTeu3SJs_tcRpPZeCXgiks6866MMmgVlo68YoMeMrrXWi25w_tYGuQmPFSIKX4QOQD29uGhYqqLH71omT2O2dCIbJ8JgmYObogotP6Sp1FfXRkHzMP6cSECtkmzilT5Za0_nzcAWrASX/s16000/1707092960788.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg56ySwA8vnS8a1nh1rlU0wAysRmS1LfzBT_1lgCYlnJ-JMesgqvbhY59MLdxfN6o0IYAWjTgUbLcghPwJtqeo1yFcndHUP7lffqhD9dF-0-CHGD3KgSEMrnbA8e_MBqFHzwhhJKgDgEXc756pu3o29EBeJivKSCuRhcpwRkP62nxm9dc17czF4UUE_eYbj/s16000/1707092966985.png.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgOL95Aj1NVOMQka1g3QJQcH_Xoy3UHc1x3olG-pXI3vE9EeKn9wmG9lykbnpTFttqct2TPh-w6jAQekHUHF-bf9MtwUONsnp69uCZ-NxZuqS0CNJCDoIfV3AXjIkHYAwaKkHvT9CWVbrsUetjtVj79NPMzWp4UDrR2zF0VEHcnHGytlt_EgLT7xsRSyNqS/s16000/1707092967774.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqwsIv1oo2TJQLToLDh6gEiS9E4jJMgcYICmXn_CODcUZXGg9cHXDqrfLiHh_duU9Yw91xSPkOEdR3vhmKIxZ36ZXqUhvoZ9eIbZYNtNwCb862DU2anPh6H3boykEtf7Rtog24Yva2Pt47OoE2VP5zvkmwkSrDJgWwKAa3SqU9FpeG8GtoFwNnwXZIvqci/s16000/1707092968545.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiZ_GuVNYhbEQpHafMZvo8r3GVrWwIlJm1Fgbwf_hM6MeK6E2ki0MUN5Rw1pUl0SR2xGKp3jbNCqb8yfU67_lPeqZOVVmb-NLx5zjxznevXD_2Wc591fwf7wOQOPtQ2z9DiQMyX_mNeNMHmfOJfDQOQAjKa3mQ4y5cdpQy-4fpoZwnXjwu1WgdajsBnJAn/s16000/1707092969484.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi02aL-dAIlXzwYzUiYf5bwQio7voevTyeYdT7Z4MZCY0sxXVL34XbBL0LV7YTw3ruKlCSEs2Xe53q57cjBY_U3xe5msHPGXHJEiJpBCFuxiS5UFm3WnELIjGcEVlZ6LYld-HWuv94FUVTtVsN9uxiZeumf_ipMf0wUm_k_SJAS8B1Jk5ji-qdl3jMnv4uT/s16000/1707092970352.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhke0GxkUHfdvu3HdvBoOh5Z8zR2x7zd38oMkR29-SHpWkhbVYtwYiM5jNG8MVwLb4oTAu3Fellnh8CjLlDpFUAIScYc2m-ANaefzcFBehdsMHiTXTPe-jTT9RzKJHypA2ojNdfp91QGSUH7T6msicwScUa3ZIKn8EoXEKsbe_jmPjnQ4di5HB3B3vhMZdB/s16000/1707092971310.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwqgPH1ZAXf1Y00k3fYGt_emcP8n5OI6s1D_YDVGn9VvGMjcGoIow-M6y3XCRtaqMVPCfiFnZ-bf6YbB8Bj2l9jMQSjLOEc9VUIyxd4IlXv9urEhdUIfUb5TaZhisX2fQpSjlS5fQ1qmNeXrES_KtWmdUqUd9BXobHbCpJSX731PITk81IQpY_WBslW9xG/s16000/1707092972144.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEie0vWOoC5ff9mPAnQsnHrLz26gXcysCKzvFY8lEggQofbMj2zO-jHMNxDMjGM-meAThU-iV73gIbVcnO3wGiS4uemCE8PtaAqHBbEpOCFE51A2_4tsbLCnp9iBK3TJgg_xsdFz2i-Iepr0KeckSzd2pE6hQZU23hXseGXEx3bEt7RMXXhjjf_MSGY-DNB3/s16000/1707092973031.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj_rRIl4SRKeBWYfM5lM8h1KniDlRplB_Ks98VCT72QN2MFFKxX9jbsNV2pygBnR_uj3r1dv-_CjMh4F0YRxE61JjEMTzgXq5QVxWUcL_bUYL-tGwyK5ECik5u0zK074S95GiK7tnEg-r5O0GnT9cIlHEtETkkKCu_xj3vTQ_sXJcFqwdTF16uyuOgG1JQi/s16000/1707092973943.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVjT_Ca2TjcQxMJus5FEOQiSv4iiCSb8jLmE3R4z1vslThaDO06wZ3bN9zgPu8p-N2qCEwRyKYLC55gARz5t2sXJmOetz0nbZeYoKuW11-kAI1CM1ChD9StMsya6V_s70J0xISFuP043b7B17UUlL0YvXQRB7EVtP-zygdSJGgHJkLmRiUQR6b_VjYClLG/s16000/1707092974798.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi9Rf5K-ro3LXwzhdwR7hCVTTkKx6fhXCUW0uh-XpAP6nAY1RZRUf8hyEqlFIOJOjIwIgdLVTWvPfq_p2wb4nnM7I5ImK-ZcuaM-jIb26cnMlXI8lfNle5RkLJZ0pVaTjPGcfQ-MEIvPBkkX_YWj53uLLfo3EswIQiWLk15IFumGus6S45Rg1Je-_U2bR6o/s16000/1707092986597.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgoxUJl7pzg_pGs1rH2VGevs39arZ6cQCbQxQWxx8A3yqrdtDtDk5hJVWo_kNAO0Yfx3xz3G-GSh4BNhShOxSrdnwu5N8M-0DNE4TPkTsp65KkMaFA0fxPrMyreNUCT-f5YSc7xc06wOa9cHiViV5Nt2sOJ4h91TRHHpI1yH5WIe3PA7YYhjQeJMY4fZaey/s16000/1707092987437.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJD0Zg0noRRL88GTKfa0VlDcQQ6I3JwpAmecje75N_CsBHrMjQsV9-JbyS47ewgbgoLTp0cna3HZHTbOfynwYa3uoTQ9gLGrRIOYxiP8vlEdFfr5zpHp43COT80d4hQ07z_u1k1_O-WRmjH4dn6_jm9famJE3B-WMownfVU2vPE_0o3J14HmAkFTrbD5EV/s16000/1707092988382.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_wyHtkO6-sE1aDleOLg5WXKxakGR3-B0BixU2zjmoILtdPHEXYAiol-henKWD4hquMLOqoMYp_Seb5tvRsqkPYWXOK-mx_2-I6Xw-aGoeW_gz9mk4nL4b1_IBxN3QoOCe70JFxL2qvDXPluttVm_KkE5FXEYfmdyO0QBFgVMRG5YwzseU3KoHppsS1Civ/s16000/1707092989375.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhR0rxysL-Rio7UF7G3Qw7dCh8SfCVfA3t9nIfq6nCgCH6AJiC_itWvYAOjwx6o8H5t6GqeHnXfpwYRU0F0g8OBsTFm5VTpsHddW2KDHzyyCBQEIEAjo5vTEgYcDRgcl1qHRLanB3eDl8HdnbG-XlRn3N9E5XsHqjqTqSL0aCrqQpHYPNm_HsSec2XQagq4/s16000/1707092990368.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg6D8EDoluC9zRPDIeMpOvzuRmt-D7H0Q_YtCvbxtwBAAEXReZn6hZjRsrBQ8J-ok7nI1nz87whxEiIPv1gLgv5MaWLDHeamLkCAD2z2hQMYeWtYiHgA2IHWpX0duJ8DJzStS35rvlWjpXonnX-_VvzCEKiLjNBCEUUM1wKLG7tARxEni6DnUFnQnL5DMDf/s16000/1707092991249.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhT8cjwfIRJneJbno5S0rmAtkkrCMtUJArB4HEvv_XSGsddSJ68gLm9qHjIzmdydIa8YiVkWieWnfaS-1M3zCRSuBrzy0mPdxenYmxH8bGUNg2RwQtyM_dG370GybaNZdNare2R0CQPnEy33KNRpDuvyxK_4kYXgwKZv4zv3WeBAQaodwOmSHeerpa4n1gM/s16000/1707092993898.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyRqxJL7eFJ25x-0Nnsdj2PikoNrrDcBMkI00CgaolYr5_AnbwGxxyXbC4bqR_2hm3ff1lU6BgFTle4FshvPKKtoDYOr3xVuihl63O1NDCBTxTfn7HwPd7Q9bfP6XaQfuBp2UgjVUVjL3W0CJYQ4fkdp_THJCni_O4lq4DljuhRJJUuYaRUnwiblx2ELLX/s16000/1707092996005.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgdJDnzn4FnUYa39s2tF84OWOXGIK5m05nJ1WoRxNik4R8Ti7IQCZVMEIvM2G9w_6L1ElIxcSDHgg_wkxe1zVsdihlgm_j_uzQs57iW4rjcKyXSvtVT9Wul-Kxkxg98pRr56_gmAKNkdGO1OuxWcaMzt2-WNuuG3WMUjULti9YkhXlmdm29ENEIr7InkzwU/s16000/1707092998405.jpg.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-OqX2EBmOAZm_g-gfn5nK_blqqlZlIQ55n9iDdoPX2fT0NcPMgCkyS4Jqwyp6szgplzlvC00HDpk__5m6nyKCZo3ommjAw4ZzDqg3ljYUbqJdejME9wt6R0YFxAP5wZm1koVyol2QDIGIwQjdNR6xVbh9xJvFzcgYjDBGtiMqe3o8i6S-InDfPEaIax6k/s16000/1707093016326.jpg.jpg)
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า ในนามของสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ โดย กระทรวงการอุดมศึกษาวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมรู้สึกเป็นเกียรติและยินดียิ่งที่ได้มีโอกาสเข้าร่วมพิธีเปิดการแข่งขันเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับประเภทปีกหมุนประลองปัญญา ( Drone Mission) ชิงถ้วยพระราชทานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ประจำปี 2567
ตามที่สำนักงานการวิจัยแห่งชาติหรือ วช. มีนโยบายที่มุ่งส่งเสริม และสนับสนุนการพัฒนาด้านการศึกษาการพัฒนาวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีให้เกิดการสร้างนวัตกรรมสิ่งประดิษฐ์ใหม่ๆ เพื่อให้เกิดนวัตกรรมที่หลากหลายและเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาประเทศสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ ซึ่งเป็นผู้นำด้านการพัฒนาเทคโนโลยีเกี่ยวกับโดรนในประเทศ ที่ประสบผลสำเร็จในการคิดค้นและพัฒนาซอฟต์แวร์การสั่งงานโดรนแปรอักษร ที่ได้สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศกล่าวได้ว่าเป็น“โดรนแปรอักษร” ฝีมือคนไทย และเป็นนวัตกรรมหนึ่งเดียวในอาเซียน และ 1 ใน 9 ของโลกซึ่งเป็นการยกระดับการพัฒนาเทคโนโลยีของคนไทยให้ก้าวล้ำไปอีกขั้นทัดเทียมกับเทคโนโลยีของต่างประเทศ
สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ รู้สึกเป็นเกียรติและยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่มีส่วนร่วมในการจัดการแข่งขันในครั้งนี้เพื่อเปิดโอกาสให้เด็กและเยาวชนทั่วประเทศที่มีความรู้พื้นฐานด้านการเขียนโปรแกรม Coding ได้มีเวทีแสดงศักยภาพความสามารถและทักษะการเขียนโปรแกรม Coding ในการควบคุมและสั่งงานโดรน (Drone) ซึ่งจะช่วยให้เด็กและเยาวชนมีแรงกระตุ้นและเกิดแรงบันดาลใจ มีทักษะกระบวนการคิดวิเคราะห์ สร้างสรรค์ สามารถแก้ปัญหาอย่างเป็นขั้นตอน และทำงานร่วมกันเป็นทีมอย่างมีประสิทธิภาพเพื่อเสริมสร้างการพัฒนานวัตกรรม ทั้งยังสามารถนำไปต่อยอดการเรียนรู้การพัฒนาเทคโนโลยีสมัยใหม่เกี่ยวกับอากาศยาน เพื่อรองรับการขยายตัวของเทคโนโลยีด้านการบินอันจะเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาประเทศในอนาคต
นายพิศิษฐ์ มิตรเกื้อกูล นายกสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ กล่าวว่า รู้สึกประทับใจที่เยาวชนทีมวิจัยจะได้นำสิ่งที่พัฒนาขึ้นเพื่อคนไทย มาช่วยสร้างคน สร้างอาชีพ และขอบคุณอาจารย์แต่ละโรงเรียนที่ให้การสนับสนุนนักเรียน นักศึกษา เพื่อเข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ สมาคมฯ ได้รับการสนับสนุนจาก วช. ในการพัฒนานวัตกรรมโดรนแปรอักษร (Drone Swarm Software) ที่พัฒนาขึ้นโดยสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ เป็นโดรนสัญชาติไทย ผลิตโดยคนไทยทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ สำเร็จเป็นรายแรกของประเทศไทย และเป็นรายแรกในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ สามารถควบคุมโดรนให้บินขึ้นพร้อมกันครั้งละหลาย ๆ ลำ และจัดเรียงตำแหน่งตามที่กำหนดโดยการสั่งงานจากคอมพิวเตอร์เพียงเครื่องเดียว ซึ่งมีทีมเยาวชนนักประดิษฐ์ที่มีความรู้ความเชี่ยวชาญด้านอิเล็กทรอนิกส์ ไฟฟ้า การสร้างและการพัฒนาซอฟต์แวร์ ที่มีประสิทธิภาพการทำงานทัดเทียมกับของต่างประเทศ โดยที่ผ่านมาได้นำไปจัดแสดงในงานพระราชพิธีสำคัญต่าง ๆ เพื่อร่วมเทิดพระเกียรติฯ และตอบสนองแนวโน้มการนำโดรนแปรอักษรมาใช้แสดงแทนการจุดพลุไฟมากขึ้น
ทั้งนี้งาน “วันนักประดิษฐ์ ประจำปี 2567” (Thailand Inventors’ Day 2023) จัดขึ้นระหว่างวันที่ 2 - 6 กุมภาพันธ์ 2567 ณ Event Hall 100 - 102 ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา กรุงเทพฯ
No comments:
Post a Comment