![batch_S__3817547 batch_S__3817547](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvpRXb2gt-3CMCtL6gKbxBlRQt_pjfgNa4DvPbaWYZNTl8QzwC2crOCgwGZlxNIjYIIKTXZRMvIQx089ESkAyJ0ahVtZP-nVIzxQniDYvSZxL-L_qaTYbaIFVZKx1dypMhLeT6v-z-GxhNPLImW2KdgqIY7zCbnZl7dnEWWXiAvHYljG_JOLfEak7Y/s16000/batch_S__3817547.jpg)
สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) ร่วมกับ สมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ จัดกิจกรรมส่งเสริมและสนับสนุนการวิจัยและนวัตกรรม “การอบรมเชิงปฏิบัติการถ่ายทอดเทคโนโลยีโดรนแปรอักษรเพื่อประยุกต์สู่การใช้งาน” ภาคเหนือ ครั้งที่ 1 ระหว่างวันที่ 22 – 24 ธันวาคม 2565 ณ อุทยานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เพื่อถ่ายทอดองค์ความรู้เทคโนโลยีที่ทันสมัยเกี่ยวกับ “โดรนแปรอักษร” และการพัฒนาซอฟแวร์โดรนเพื่อนำไปประยุกต์ใช้งาน โดยมี ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมฯ โดยมี นายพิศิษฐ์ มิตรเกื้อกูล นายกสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ และ นางสาวเมลิน เชื้อมโนชาญ รักษาการแทนผู้ช่วยผู้อำนวยการอุทยานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ให้การต้อนรับ พร้อมด้วย ผู้ทรงคุณวุฒิ วช. และสื่อมวลชน เข้าร่วมในพิธีเปิดการอบรมฯ วันที่ 22 ธันวาคม 2565
![batch_S__3817549 batch_S__3817549](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgn8LX5XNTBx5th5jBXWp9hhvUHAItGTRqsDL76baL_tPaKNV2h9hrGNipcDavxs-AGzZCzgHTOIEvXdhQBPwn5gC6hK4dOMtJE1L-T_kLbfGuXMqPeA69bwUgSsHBuXidSErEfPOQ-m0QfwEaDeiA7h4AQ4IK-yeMGm5J5opX5XVxeIPqwHpev4GzR/s16000/batch_S__3817549.jpg)
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ภายใต้กระทรวง อว. ตระหนักถึงความสำคัญในการพัฒนาเทคโนโลยีในโลกอนาคต ซึ่งปัจจุบันมีการนำเทคโนโลยีโดรนมาใช้งานในด้านต่าง ๆ มากขึ้น ทำให้โดรนสามารถทำงานแทนมนุษย์ได้ และสามารถรองรับการใช้งานในภารกิจที่หลากหลายได้อย่างมีประสิทธิภาพ ดังนั้น วช. จึงได้ให้การสนับสนุนสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ ในการจัดโครงการ “อบรมเชิงปฏิบัติการการถ่ายทอดเทคโนโลยีโดรนแปรอักษรเพื่อประยุกต์สู่การใช้งาน” เพื่อถ่ายทอดองค์ความรู้เทคโนโลยีที่ทันสมัย ตลอดจนส่งเสริมสนับสนุนและพัฒนาองค์ความรู้ด้วยการผสมผสานเทคโนโลยีอากาศยานไร้คนขับ หรือ โดรน มาปรับใช้กับการทำงานในงานด้านต่าง ๆ โดยการอบรมครั้งนี้จัดขึ้นเป็นครั้งแรกของภาคเหนือที่จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งจะก่อให้เกิดโอกาสในการพัฒนานวัตกรรม สิ่งประดิษฐ์ใหม่ ๆ สร้างนวัตกรในประเทศ ให้มีความรู้ความชำนาญและมีประสบการณ์ในด้านนี้เพิ่มมากขึ้น เกิดการพัฒนาความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีโดรนอย่างต่อเนื่อง รองรับการขยายตัวของเทคโนโลยี ด้านการบินในอนาคต อันจะเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาประเทศต่อไป
![batch_S__3817551 batch_S__3817551](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjaBGplZ_1U__N91UStH3mpK2I_fbyYbw3cFH1L3puDYpJbRVcmAcjQRUdogWce0VWsgqz_-DzOBeH1QsxLCbZ-Ej1ablSMNUEE7LNIWIbeFgnMXFlgSVU7RidtcQuKjTKKEG7YGYnyKJP2svI7X6HGgRR03H6h8EgaB9xtdWgCQkLna0kRv-O9e4nM/s16000/batch_S__3817551.jpg)
นายพิศิษฐ์ มิตรเกื้อกูล นายกสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ กล่าวว่า สมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ ได้รับการสนับสนุนจาก วช. จัดโครงการ “อบรมเชิงปฏิบัติการการถ่ายทอดเทคโนโลยีโดรนแปรอักษรเพื่อประยุกต์สู่การใช้งาน” เพื่อถ่ายทอดองค์ความรู้เทคโนโลยีที่ทันสมัยเกี่ยวกับ “โดรนแปรอักษร” และการพัฒนาซอฟแวร์โดรนเพื่อนำไปประยุกต์ใช้งาน ให้กับนักเรียน นักศึกษาในสถาบันการศึกษาต่าง ๆ ทั่วประเทศ เป็นการอบรมบ่มเพาะเชิงบูรณาการ ซึ่งจะเป็นการสนับสนุนให้ผู้เรียนได้ลงมือปฏิบัติและลงมือทำในสิ่งต่าง ๆ ในสภาพแวดล้อมจริง โดยการอบรมครั้งนี้จัดขึ้นที่จังหวัดเชียงใหม่ ถือเป็นครั้งแรกของภาคเหนือ ได้รับความร่วมมือจากอุทยานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในการจัดอบรมระหว่างวันที่ 22 – 24 ธันวาคม 2565
![batch_S__3817558 batch_S__3817558](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEixRuOTI2y2yahAn9jrTRkABaRob6OuFnQC_FwRyLVXr0hEd8dVqPAg7CEnaxRi1onk5LFmyW0Oy3gAcY3-hd28MHX3M2ygAbJPhmgiF8ycWBDQ5kFSCpsul5377-_lNCnBpbOXo5Azigjf1zNSPjv-zh3emNPCHHba8F-LEBsF3oZFziYHNLXNf4JE/s16000/batch_S__3817558.jpg)
ภายในงาน มีนักบินโดรนมืออาชีพ มาร่วมถ่ายทอดประสบการณ์การนำโดรนไปประกอบอาชีพสร้างรายได้ ซึ่งได้สร้างแรงบันดาลใจให้นักเรียน นักศึกษาที่เข้าร่วมการอบรมเป็นอย่างมาก ทั้งนี้ สมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ ได้รับการสนับสนุนจาก วช. จนประสบผลสำเร็จในการคิดค้นและพัฒนาซอฟต์แวร์การสั่งงานโดรนแปรอักษร กล่าวได้ว่าเป็น “โดรนแปรอักษร” ฝีมือคนไทย เป็นนวัตกรรมหนึ่งเดียวในอาเซียน และ 1 ใน 9 ของโลก ได้สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศ ถือเป็นการยกระดับการพัฒนาเทคโนโลยีของคนไทยให้ก้าวล้ำไปอีกขั้นทัดเทียมกับเทคโนโลยีของต่างประเทศ การถ่ายทอดเทคโนโลยีโดรนแปรอักษรเพื่อประยุกต์สู่การใช้งานที่สร้างความตื่นตาตื่นใจ และแพลตฟอร์มระบบปัญญาประดิษฐ์ มีการพัฒนาและส่งเสริมให้ใช้นวัตกรรมทางเทคโนโลยี ตลอดจนส่งเสริมให้เกิดการสร้างนวัตกรรม และนวัตกร ที่จะนำองค์ความรู้เทคโนโลยีอากาศยานไร้คนขับ (Drone) ที่ได้รับมาพัฒนาต่อยอดและปรับใช้กับการทำงานในด้านต่าง ๆ ซึ่งจะเป็นการสนับสนุนให้ผู้เรียนได้ลงมือปฏิบัติและลงมือทำในสิ่งต่าง ๆ ในสภาพแวดล้อมจริง ได้ฝึกคิด ฝึกทำ ฝึกทักษะ ฝึกปฏิบัติด้วยตนเองผ่านกิจกรรม “โดรนแปรอักษร” นักเรียน นักศึกษา หรือผู้สนใจสามารถติดตามข่าวสารการอบรมได้ที่ Facebook Fanpage : สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ และ สมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ
![batch_S__3817552 batch_S__3817552](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgm2UjZ2p51am8d6Sq3pdseaUTaFLC9Adx54ns1j21NVritLNPopQIvNUbV07FO2Lj8PoZTIGXRPRSWvq2fbn61QAjMtdqROSAYtQS9N3PZ23GSX9UhwrGorxn0MDfwpCe94BI9dB5ltQn9PLeMpg11PWt7VDw637TL3QXh86yp7kM9eDj3T78PGsCm/s16000/batch_S__3817552.jpg)
![batch_S__3817553 batch_S__3817553](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhll48Db_5pRQYhJgbd3eVRuYqUT6w8Vs3fGO65eJdrfz950tdFG3KTbSzgCmwnAprStXnZoYcqkxXfyv7Q57tJlAkAwJum0CU1S-HgcLCWRUuvsTEjTyKk-z_aEZO1i0SlPaAln2uFlL1vfOlp7yKLdUrDS7Bt0EWhCnYW25YdN2utKv3RlQoHW67y/s16000/batch_S__3817553.jpg)
![batch_S__3817554 batch_S__3817554](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiw4WYFZSVuzrRuGgWDX47Pnm9AsMuy55udYOMT7GPwTbTMfHQjZeXnRPtmWX6Wcr1SuiNU3c6Hyl0o0nLc8U1iaSOePijLxRgdy2xoxUNYPhN47MUA5-Jdcx5pb7dd3hyqjgFx-QJ-MC6FNIJMixGuT8tiUZGoGAFH_JVNVezG8wJiuXwkYhLplLp8/s16000/batch_S__3817554.jpg)
![batch_S__3817555 batch_S__3817555](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicN638hw8UcRXcKCw2OSRg8V6xrYPfLoY0HiYWvRWgnE1mjhOjqH5sbAdyJpTSPFr3HsO877EPVNts9mrJCnCTw7k5pGGfIyUTzCp8dI-Pv_89DOFderv5Owvax_7o6pfRfVr9vFXy77EmaYTT8QCRCHuHLwPzbO-AfYKgQZIK5dzmuBKRsadj6zHk/s16000/batch_S__3817555.jpg)
![batch_S__3817560 batch_S__3817560](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-deHlmnz-teVPWVk1YOmW79a4mui8XoCrc0pydgnCtZl6Bo_RjAYC-CU0ZDGcKqMp7vjMqR6S2zv6KoOXzDHigxfaWTcf37xn35lNav56CD804wkhWSNOccgTJX-AyHdb61vT4xyj2hIGLtb2PX8KiqSVF_k8v-UnTPs8C7ixI3ppjMnpJdZ_imGP/s16000/batch_S__3817560.jpg)
![batch_S__3817561 batch_S__3817561](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4cJRVtn4DXgFa7kNzEAnYRk06W4UA7LLD9MZtvq3Un5uvOUVOgm4YXLl9Rfo9E3mYNxgkhn-I1_KQArWzi6nDtu1AQeGSTqobtF9PtOSywCAKXNCJ-Bsyxekg5gGDNqVhPCuG4oU56s8SH2MN1D01WpoK2vF9bbyTovEvISVpAPxJebdK1VUckExN/s16000/batch_S__3817561.jpg)
![batch_S__3817562 batch_S__3817562](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh_SOyC5infbhvQWmxZ2C53dw4Y4KbTzQxjdSkGpR3MH2jY5WdY0GifB4FGSvoP8lQmcDkdMrAfDi7I5llIz3yB-07M4FI4iRSVOXeoX42sxoAMnYD39xn7SoXpDC8bncXv2EkuP0-zosWrMFf5vitSdc6CldHq_JqgWHbn-h3RNrC2h80csvtV7j11/s16000/batch_S__3817562.jpg)
![batch_S__3817563 batch_S__3817563](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhasBT5r5YODr1V8K5m5Jx4_Hao1gvI4mlpqWvMFT7K2afwrQhcbriAtV7LHTMVCLGj4QiIBeHAUFUHYO25uqo6OYChh8N_5fx6n0O_b7K36rnpV5hd3Z2CP5Hffnx2FxexI71_6NnSLqa7mVvreOE9kxruCc2q6aAItOb6jETmcCHtGEtQ5aDUPr4f/s16000/batch_S__3817563.jpg)
![batch_S__3817566 batch_S__3817566](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihdWeTqF6m4Xj_3cH928TGBgryL4N16ACKrwoTj-visMjBAgOz4_2sqvqHacbXwZrgPrpqIa8rhHjQvfGTNvMwJ4BUbHsK0jLyHTZh-Cy8BTV0fmGA6Z_6uMFtdNT--nOepCaOHnn3hLUGQC7kicT8LF_oe7d1t4ssKmswiYL6QZ6YtaTbyM4fuc_1/s16000/batch_S__3817566.jpg)
![batch_S__3817567 batch_S__3817567](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcu762kaRR4hDDUrwbekfRClbDCZzXjVCP5rrOl8aX40AG-2QxaQxfU8TRu26FXrRZmB8qKXySuxuRehCLOu7AukjdFGmn_DJwFKUa8ctsoEo78UtMRFLmIYAbBVTk76MRcJs5DQCX4zvUmbUR-8IQzPkFFx8pFP8M_pT9GQMEhf1oiggnHgghoXWe/s16000/batch_S__3817567.jpg)
No comments:
Post a Comment