![1.%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%20 1.%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%20](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWv3M0jwR9aG06P7whN_ENcF3Qa_h7SF4niD3vxs-Fewq-PeeQCcp50mzRQel0k0poFBUdq5gPksbOAx2C8erfEQpOl4Qb2p_QJuR4JD19V_OcYejlOLIg-MY39QLIcXc9myV3iydx2AWLtu9xdyxaTAzOEfBfoVxcjCEuvYDW9YQ5jnH_NJrQRb3p/s16000/1.%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%20.jpg)
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย รศ.ดร.จักรกฤษณ์ ศุทธากรณ์ คณบดี และ ผศ.ดร.กฤษฎา อัศวสกุลเกียรติ รองคณบดีฝ่ายเสริมสร้างความร่วมมือและกิจกรรมเพื่อสังคม และ อาจารย์จารุวรรณ พูพะเนียด ผู้อำนวยการโรงเรียนพระปฐมวิทยาลัย 2 หลวงพ่อเงินอนุสรณ์ เปิดโครงการ “รถยนต์พลังงานไฟฟ้าอัจฉริยะเพื่อการศึกษาไทยยุค 5G” ในงานเปิดบ้านวิชาการเพื่อเผยแพร่ความรู้ให้แก่เยาวชนได้เรียนรู้และประสบการณ์ใน EV ยานยนต์แห่งอนาคต ซึ่งใช้พลังงานไฟฟ้าเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการคมนาคม ประหยัดพลังงาน ลดมลพิษที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ และภาวะโลกร้อน ณ โรงเรียนพระปฐมวิทยาลัย 2 หลวงพ่อเงินอนุสรณ์ จังหวัดนครปฐม
โครงการรถยนต์พลังงานไฟฟ้าอัจฉริยะเพื่อการศึกษาไทยยุค 5G มีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างฐานความรู้ที่จะต่อยอดในอนาคต เปิดประสบการณ์ความรู้ทางวิศวกรรมและเทคโนโลยีให้กับครู เยาวชนนักเรียน และชุมชน พร้อมไปกับฝึกทักษะการเป็นผู้นำและการทำงานเป็นทีมของบุคลากรจิตอาสาในการปฏิบัติการถ่ายทอดความรู้ ภายในงานมีกิจกรรมถ่ายทอดความรู้เรื่อง“รถยนต์พลังงานไฟฟ้าอัจฉริยะเพื่อการศึกษาไทย ยุค 5G” เกี่ยวกับโครงสร้าง อุปกรณ์ และระบบการทำงานของรถยนต์พลังงานไฟฟ้า และการนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์และปลอดภัย สร้างสังคมสุขภาพดี ตลอดจนฝึกทักษะการเรียนรู้นวัตกรรมรถยนต์ไฟฟ้าจากต้นแบบของจริง โดยมีวิทยากรจากทีมงานบริษัท ลิงค์เทค (ประเทศไทย) และคุณอภินพ พรศรี เจ้าหน้าที่หน่วย ESR และนักศึกษาจิตอาสาวิศวะมหิดลที่มาถ่ายทอดความรู้แก่ครูและนักเรียน
No comments:
Post a Comment