![batch_459213 batch_459213](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigbhhOLDUs8JnUbQzDppfByHu3EnmU-vCS2aDcDH5L27_ibjnqXvG9QvWlOqz5GqCLqhdZApNw38bue1bmVK30_zsGQQ7BB5g9Gf4WNTbiEKah_Q48TMdWMo6uTkMnCjJmw_R8IAzCj4PuNoJEmmllGRWoL0QkPc2aQulxM4FDfuW9l4QTwbX_tra6/s16000/batch_459213.jpg)
วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2566 สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ลงพื้นที่เยี่ยมชมผลสำเร็จโครงการวิจัยฯ ที่ วช. ให้การสนับสนุนทุนวิจัย โดย ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ พร้อมด้วยผู้ทรงคุณวุฒิ วช. และสื่อมวลชน ลงพื้นที่ติดตามผลสำเร็จ โครงการวิจัยเรื่อง “โครงการยกระดับศักยภาพการท่องเที่ยวโดยชุมชนเชิงนวัตกรรมเพื่อสร้างคุณค่าอัตลักษณ์พื้นถิ่นด้วยภูมิปัญญาและนวัตกรรมบนฐานเศรษฐกิจ BCG” โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฉลอง สุขทอง อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏสุรินทร์ นายวิโรจน์ กองสนั่น นายกองค์การบริหารส่วนตำบลสวาย พร้อมด้วยคณะนักวิจัย และชาวบ้านในพื้นที่ให้การต้อนรับ ณ ศูนย์โอทอปตำบลสวาย อำเภอเมือง จังหวัดสุรินทร์
![batch_459957 batch_459957](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVLG69tOd4_VFOkJ_LAvzfhz50wWT7vWDIlp6G16nJ6x_uJQ0BF0mcXoMcd_X2AMx2fPqJIBHd541cK3CqfCBqzAQBYN1BO2bNVC4jncuVq3fTg7ZHICdIT_UoeGllIMheyuwSVCB4S5C3_N2OthLcUwAjwRApK0sBAeo55o3crEJQWkcDhgysrKnn/s16000/batch_459957.jpg)
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ภายใต้กระทรวง อว. เป็นหน่วยงานหลักที่ให้การสนับสนุนทุนวิจัย พัฒนาบุคลากร ด้วยงานวิจัยและนวัตกรรม ได้ให้การสนับสนุนมหาวิทยาลัยราชภัฏสุรินทร์ ในการดำเนินงาน “โครงการยกระดับศักยภาพการท่องเที่ยวโดยชุมชนเชิงนวัตกรรมเพื่อสร้างคุณค่าอัตลักษณ์พื้นถิ่นด้วยภูมิปัญญาและนวัตกรรมบนฐานเศรษฐกิจ BCG” ซึ่งมี ดร.ศิวาพร พยัคฆนันท์ เป็นหัวหน้าโครงการฯ โดยโครงการดังกล่าวนำไปสู่การผลักดันให้เกิดผลิตภัณฑ์ที่สามารถจำหน่ายได้ในเชิงพาณิชย์และขยายผลสู่วงกว้างจากองค์ความรู้และผลิตภัณฑ์ต้นแบบที่ได้รับการพัฒนามาขยายผลต่อยอดสู่วิสาหกิจชุมชนที่มีศักยภาพ พร้อมทั้งใช้องค์ความรู้ที่มีอยู่ในการผลักดันให้เกิดผลิตภัณฑ์มูลค่าสูง ขับเคลื่อนงานวิจัยเชิงรุก ยกระดับภูมิปัญญาและนวัตกรรมบนฐานเศรษฐกิจ BCG ผลักดันพื้นที่ต้นแบบชุมชนท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรม เศรษฐกิจฐานรากชุมชนเข้มแข็งอย่างยั่งยืนต่อไป
![%E0%B8%89%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87 %E0%B8%89%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEFM96LS6eJdgrItHQ-AAwCV3oZrdBu0R-ATSx6R8O9eTcARw1HkDbfCfnWE9A-zpFRZ-vVEPB8a_EtV8PtH1_Vs1C42SRz1TIOdJXju3Nym-99eqS22dN6-SHsfyvKb5Qxx0KADNNahXXkwk2f8LV96EML1IzMKOpYCJw86ENedgAVeHN-t1c-YQb/s16000/%E0%B8%89%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฉลอง สุขทอง อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏสุรินทร์ กล่าวว่า สำหรับโครงการวิจัยนี้ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุรินทร์ได้ร่วมกับเครือข่ายมหาวิทยาลัยราชภัฏทั่วประเทศ ภายใต้การสนับสนุนจาก วช. ได้ดำเนินการวิจัยในพื้นที่ตำบลสวายต่อเนื่องมา 3 ปีแล้ว การดำเนินการวิจัยได้รับความร่วมมือจากหน่วยงานเครือข่ายต่าง ๆ เป็นอย่างดี ซึ่งต้องขอขอบพระคุณสำหรับการทำงานร่วมกัน ผลลัพธ์และความสำเร็จของงานวิจัยที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ไม่เพียงแต่จะเป็นประโยชน์ต่อชุมชนสวายเท่านั้น แต่คาดหวังว่าผลการวิจัยจะถูกนำไปถ่ายทอดและใช้ประโยชน์กับชุมชนอื่นๆ ในจังหวัดสุรินทร์ด้วย
![%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B9%8C %E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B9%8C](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi84J_epf6Vu84RQW5U7ETssJQ6Vft2LFJEkRkDCo_1ZwfJV9h4ftFZ_RSwCFZq9nSHv9RH6pbvYgtwxeJ-PuhjxZueF6Oxb8nsYvDOMRR7Li1SU7725kl4_zPSjDhhX6LCE19ueaAk_bgtsSGE3HmphAVg_eM795fxlNg7b_mqOloNXmvmSa6deVuZ/s16000/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B9%8C.jpg)
นายวิโรจน์ กองสนั่น นายกองค์การบริหารส่วนตำบลสวาย กล่าวว่า ในนามตัวแทนของพี่น้องประชาชนชาวตำบลสวายต้องขอขอบพระคุณทาง วช. และคณะทีมงานอาจารย์จากมหาวิทยาลัยราชภัฏสุรินทร์ ที่ได้นำโครงการดี ๆ มาสานต่อความเป็นพื้นถิ่นด้านการส่งเสริมการท่องเที่ยวสวายเพื่อผลักดันให้เกิดความโดดเด่นทางด้านนวัตกรรมการท่องเที่ยวเชิงชุมชน ประชาชนได้รับความรู้ที่เป็นประโยชน์ในการประกอบอาชีพเพิ่มรายได้ระดับครัวเรือน อบต.สวายและประชาชนตำบลสวายมีความตั้งมั่นและยินดีที่จะสานต่อโครงการนี้ให้เกิดผลสัมฤทธิ์กับประชาชนในพื้นที่และจะร่วมมือกันยกระดับมาตรฐานการท่องเที่ยวในตำบลสวายให้เป็นที่รู้จักของนักท่องเที่ยวและเป็นแนวหน้าเมืองแห่งการท่องเที่ยวของจังหวัดสุรินทร์ต่อไป
![%E0%B8%A8%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A3 %E0%B8%A8%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A3](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIGjxwuPB9TgpgrB-HlONf7XrM0xpX_WQmO9MxPjNCOmP6YL8Phzlm7SnYg0YYp87nD-YsT8G24vhMfCVskODK8BBbtdJIG1IHIxHvklby9xB3LfGPHTnOazdBTSJ3FbK9GyEHGAQjcUMCGzWUkXt366ockOuRinRo1rfH2vlyEFQZCCeINwS8QVsn/s16000/%E0%B8%A8%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A3.jpg)
ดร.ศิวาพร พยัคฆนันท์ หัวหน้าโครงการฯ กล่าวว่า ชาวบ้านในชุมชนสวาย ประกอบอาชีพเกษตรกรรมโดยมีภูมิปัญญาที่สืบทอดจนเป็นกิจกรรมที่อยู่ในวิถีชุมชน และมีวิถีการทอผ้าไหมทอมือกี่โบราณ มีจำนวนครัวเรือนกว่า 1,500 ครัวเรือนเกี่ยวข้องกับกระบวนการทอผ้าไหม ผลงานเอกลักษณ์ของชุมชนคือ ผ้าไหมมัดหมี่ทอยกดอก 6 ตะกอ โดยเกิดจากความบรรจงในการมัดหมี่เป็นผ้าหลายร้อยลวดลายรวมกับเทคนิคการยกดอกและเพิ่มความประณีตด้วยการเก็บริมผ้า ทำให้ผ้าไหมชุมชนสวายเป็นผ้าไหมที่มีชื่อเสียง เป็นที่รู้จัก โดดเด่นด้านความสวยงามและคุณภาพจากวิถีวัฒนธรรมช่างทอได้พัฒนาเป็น "การท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรม" ร่วมจัดการท่องเที่ยวโดยเครือข่ายช่างทอ ผ่านโครงการยกระดับศักยภาพการท่องเที่ยวโดยชุมชนเชิงนวัตกรรมเพื่อสร้างคุณค่าอัตลักษณ์พื้นถิ่นด้วยภูมิปัญญาและนวัตกรรมบนฐานเศรษฐกิจ BCG ที่ วช. ให้การสนับสนุน ได้ช่วยขับเคลื่อนและยกระดับภูมิปัญญาของท้องถิ่นและนวัตกรรมบนฐานเศรษฐกิจ BCG สามารถผลักดันพื้นที่ต้นแบบชุมชนท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรม เศรษฐกิจฐานรากชุมชนเข้มแข็งอย่างยั่งยืน
![batch_459214 batch_459214](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4MmxTU2yXh6UPp3RC0wgotxDU_E-m2y69FPwBOfnhQew9a3yNd1hu5RPpp5cW7rPx0ocuVPkqkWKb23weXdEsLrWG5tPY1WWXLMUPxpapFK5eh8OH27JdioeA0cQHvBZAaP04g_3CSN3nlDXxsottGe3N7Z10PMLIjlyW5cCQgUyfHHo83URh8nDr/s16000/batch_459214.jpg)
ภายในงาน คณะนักวิจัยได้นำผู้บริหารและผู้ทรงคุณ วช. เยี่ยมชมผลิตภัณฑ์ผ้าทอจากเครือข่ายช่างทอกลุ่มถนนสายไหม เครือข่ายช่างทอ กลุ่มวิสาหกิจตลาดไหมใต้ถุนเรือน กลุ่มเรือนร้อยไหม กลุ่มหัตถกรรมสตรีทอผ้าไหมบ้านสวาย กลุ่มอารยธรรมไหมสวาย และโรงเรียนช่างทอใต้ถุนเรือน ซึ่งเป็นเครือข่ายช่างทอที่เข้าร่วมเป็นสมาชิกของกลุ่มกิจการเพื่อสังคม โครงการดังกล่าวได้ทำให้คนในชุมชนเกิดความรักความภาคภูมิใจในภูมิปัญญาโบราณที่ได้รับการสืบทอด กระตุ้นให้เกิดการอนุรักษ์ สืบสานจากรุ่นสู่รุ่นเพื่อให้วิถีวัฒนรรมช่างทอคงอยู่ในชุมชนสวายตราบนานเท่านาน
No comments:
Post a Comment